Thứ Hai, ngày 16/09/2019 01:56 AM (GMT+7)

Thẻ căn cước công dân có thể thay thế những giấy tờ tùy thân nào?

authorBảo Yến Thứ Ba, ngày 11/06/2019 11:27 AM (GMT+7)

(Dân Việt) Căn cước công dân là thông tin cơ bản về lai lịch, nhân dạng của công dân theo quy định của Luật căn cước công dân 2014. Thẻ căn cước công dân có thể thay thế những giấy tờ tùy thân nào?

   

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo - Đoàn luật sư TP. Hà Nội cho biết:

Căn cứ theo Điều 20 Luật căn cước công dân 2014 quy định:

1. Thẻ Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam có giá trị chứng minh về căn cước công dân của người được cấp thẻ để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

2. Thẻ Căn cước công dân được sử dụng thay cho việc sử dụng hộ chiếu trong trường hợp Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.

3. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền được yêu cầu công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân để kiểm tra về căn cước và các thông tin quy định tại Điều 18 của Luật này; được sử dụng số định danh cá nhân trên thẻ Căn cước công dân để kiểm tra thông tin của người được cấp thẻ trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và cơ sở dữ liệu chuyên ngành theo quy định của pháp luật.

Khi công dân xuất trình thẻ Căn cước công dân theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền thì cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền đó không được yêu cầu công dân xuất trình thêm giấy tờ khác chứng nhận các thông tin quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

4. Nhà nước bảo hộ quyền, lợi ích chính đáng của người được cấp thẻ Căn cước công dân theo quy định của pháp luật.

Căn cứ theo quy định trên Thẻ căn cước công dân là giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam có giá trị chứng minh về căn cước công dân của người được cấp thẻ để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam. Thẻ Căn cước công dân được sử dụng thay cho việc sử dụng hộ chiếu trong trường hợp Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế .

Xem bình luận
Tôi sinh năm 1950 .CMND cấp tháng 5/2004 . Vời tuổi của tôi như vậy có phải đi đổi sang CCCD không...
Bình luận có 0 phản hồi

TIN ĐỌC NHIỀU

Từ khi nhà máy xử lý rác của Công ty môi trường Bắc Việt đóng trên...
Dự kiến đến 25/9, huyện Hoành Bồ, tỉnh Quảng Ninh sẽ giải tỏa xong...
Công ty CP thiết bị điện và khoáng sản Yên Bái nổ mìn phá đá văng...