Thứ Tư, ngày 13/11/2019 00:16 AM (GMT+7)

Có được giữ nguyên số CMND khi chuyển sang thẻ căn cước?

authorYến Linh Thứ Năm, ngày 07/11/2019 10:13 AM (GMT+7)

(Dân Việt) "Khi chuyển CMND sang thẻ căn cước có được giữ nguyên số?" - đây là thắc mắc được rất nhiều bạn đọc đặt ra khi đang có ý định chuyển từ CMND sang thẻ căn cước. Dưới đây Dân Việt sẽ có câu trả lời cho bạn đọc.

   

Trả lời:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP. Hà Nội cho biết:

Khi làm thủ tục đổi CMND sang thẻ căn cước thì sẽ không được giữ nguyên số. Theo quy định tại Thông tư 07/2016/TT- BCA, trường hợp công dân chuyển từ Chứng minh nhân dân 9 số, Chứng minh nhân dân 12 số sang thẻ Căn cước công dân, cán bộ tiếp nhận hồ sơ thu, nộp, xử lý CMND theo quy định tại Điều 15 của Thông tư này.

Cụ thể, theo Điều 15 Thông tư 07/2016/TT-BCA được sửa đổi bởi khoản 4 điều 1 Thông tư 40/2019/TT-BCA quy định về Thu, nộp, xử lý CMND khi công dân chuyển từ CMND 9 số, CMND 12 số sang thẻ Căn cước công dân như sau:

Điều 15. Thu, nộp, xử lý Chứng minh nhân dân khi công dân chuyển từ Chứng minh nhân dân 9 số, Chứng minh nhân dân 12 số sang thẻ Căn cước công dân và xác nhận số Chứng minh nhân dân

Khi công dân làm thủ tục chuyển từ Chứng minh nhân dân 9 số, Chứng minh nhân dân 12 số sang thẻ Căn cước công dân thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ tiến hành như sau:

1. Đối với Chứng minh nhân dân 9 số:

a) Trường hợp Chứng minh nhân dân 9 số còn rõ nét (ảnh, số Chứng minh nhân dân và chữ) thì cấp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cùng Chứng minh nhân dân chưa cắt góc cho công dân đến làm thủ tục để sử dụng trong thời gian chờ cấp thẻ Căn cước công dân. Khi trả thẻ Căn cước công dân, cán bộ tiếp nhận hồ sơ đề nghị công dân nộp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cùng với Chứng minh nhân dân và tiến hành cắt góc phía trên bên phải mặt trước của Chứng minh nhân dân đó, mỗi cạnh góc vuông là 2cm, ghi vào hồ sơ và trả Chứng minh nhân dân đã được cắt góc cho người đến nhận thẻ Căn cước công dân; trường hợp công dân yêu cầu trả thẻ Căn cước công dân qua đường chuyển phát đến địa chỉ theo yêu cầu thì cơ quan quản lý căn cước công dân nơi tiếp nhận hồ sơ tiến hành cắt góc và trả Chứng minh nhân dân đã cắt góc ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ của công dân.

b) Trường hợp Chứng minh nhân dân 9 số bị hỏng, bong tróc, không rõ nét (ảnh, số Chứng minh nhân dân và chữ) thì thu, hủy Chứng minh nhân dân đó, ghi vào hồ sơ và cấp Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân.

2. Đối với Chứng minh nhân dân 12 số:

a) Trường hợp Chứng minh nhân dân 12 số còn rõ nét (ảnh, số Chứng minh nhân dân và chữ) thì cấp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cùng Chứng minh nhân dân chưa cắt góc cho công dân đến làm thủ tục để sử dụng trong thời gian chờ cấp thẻ Căn cước công dân. Khi trả thẻ Căn cước công dân, cán bộ tiếp nhận hồ sơ đề nghị công dân nộp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cùng với Chứng minh nhân dân và tiến hành cắt góc phía trên bên phải mặt trước của Chứng minh nhân dân đó, mỗi cạnh góc vuông là 1,5cm, ghi vào hồ sơ, trả Chứng minh nhân dân đã cắt góc cho công dân; trường hợp công dân yêu cầu trả thẻ Căn cước công dân qua đường chuyển phát đến địa chỉ theo yêu cầu thì cơ quan quản lý căn cước công dân nơi tiếp nhận hồ sơ tiến hành cắt góc và trả Chứng minh nhân dân đã cắt góc ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ của công dân.

b) Trường hợp Chứng minh nhân dân 12 số bị hỏng, bong tróc, không rõ nét (ảnh, số Chứng minh nhân dân và chữ) thì thu, hủy Chứng minh nhân dân đó, ghi vào hồ sơ và cấp Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân.

3. Trường hợp công dân mất Chứng minh nhân dân 9 số khi làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân, cơ quan tiếp nhận hồ sơ cấp thẻ Căn cước công dân có trách nhiệm cấp Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân 9 số đã mất.

Như vậy, khi công dân làm thủ tục đổi CMND sang thẻ căn cước thì sẽ không được giữ nguyên số CMND cũ.

Xem bình luận
Tôi vừa có ý kiến, ko biết gửi được chưa. Nên tôi nhập lại. Khi chuyển từ CMND 12 số sang CCCD vẫn...
Bình luận có 0 phản hồi
Rất cảm ơn bạn đã bình luận. Tôi xin có ý nêu đính chính phần trả lời của bạn là: Khi đã có CMND 12...
Bình luận có 0 phản hồi
Sao không nhập luôn số chứng minh cũ vào luôn đỡ rắc rối
Bình luận có 0 phản hồi
Việc cấp Căn cước công dân có bắt buộc không? Việc sử dụng CMND 9 số vẫn có còn giá trị sử dụng...
Bình luận có 0 phản hồi

TIN ĐỌC NHIỀU

Trong lúc nấu cơm, căn bệnh động kinh tái phát khiến chị Vân bị ngã...
Mặc dù ông Nguyễn Văn Sơn - Chủ tịch UBND tỉnh Hà Giang đã ra văn...
Một bãi tập kết cát không phép tồn tại giữa lòng TP.Huế trong thời...